Chào mừng các bạn đến với diễn đàn lớp K1A-TKĐH ,ĐHSP Nghệ Thuật TW
Hãy đăng kí thành viên để cùng tham gia vào ngôi nhà chung của chúng tôi !
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Trang ChínhPortalGalleryLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập
CHÀO MỪNG CÁC BẠN ĐẾN VỚI DIỄN ĐÀN LỚP K1A-TKĐH _ ĐẠI HỌC SƯ PHẠM NGHỆ THUẬT TRUNG ƯƠNG !
');" onmouseout="hidetip();" href="">

Share | 

1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down 
Tác giảThông điệp
whitehorse_prince8

whitehorse_prince8

Nam Tổng số bài gửi : 195
Birthday : 12/09/1990

1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật Empty
Bài gửiTiêu đề: 1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật   1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật Icon_minitimeThu Jul 15, 2010 9:48 am

đây là bài đầu tiên mình tự biên tự diễn....ai muốn tham gia trao đổi cứ góp ý thoải mái nha....Ok 1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật Lol

Trước tiên...tớ nghĩ chúng ta là dân học họa...hay nói chung là học về nghệ thuật,thế nên nó có nhiểu điểm khác với các trường học Văn hóa xung quanh

Ở chỗ...môi trường khác,các bài học..cách học đều khác,nó thiên hướng nhiều về cảm xúc....nếu không có cảm xúc,vô cảm thì không nên học nghệ thuật,đó là điều kiện trước tiên,sau đó mới là năng khiếu...nhiều người có năng khiếu về nghệ thuật nhưng vì không có cảm xúc nên họ không đến với nghệ thuật được...chứ chưa nói muốn vươn tới đỉnh cao. Tớ có ông anh, a ấy học Cao Đẳng giao thông, trọ ở 1 xóm nhỏ trong Triều Khúc,thế nên những hôm học cả ngày hay mệt là tớ lại rẽ vào đó nghỉ ngơi...gần nhà a ấy trọ có 1 ông chú...30 mấy tuổi rồi nhưng chưa có vợ, ở với một người mẹ đã già...Chú ấy rất yêu vẽ sơn dầu, nhưng chỉ chép tranh thôi...chú cũng chỉ là một người làm công ăn lương bình thường như bao người khác,thi thoảng rỗi lại qua trường Nhạc họa(trg mình đóa)..mua mấy cái ảnh về chép…t ngỡ ngàng khi nghe ông anh kể là chú ấy chép “mùa thu vàng” của Le-vi-tal giống lắm…y như thật. Tò mò muốn xem chú ấy vẽ, một ngày nọ t vào sớm…ngỡ ngàng với những bức tranh chép của chú ấy…uhm…đẹp…lung linh,y như thật chứ k phải y bức gốc của Le-vi-tal!Các bức khác y sì như mấy bức ở cổng trường mình…chú ấy thích vẽ tả thật…t xem tranh mà không nhận xét câu gì cả…Ngồi chơi nói chuyện với bà cụ(mẹ chú ấy..)tớ đc biết là bà cụ đã giục chú ấy lấy vợ mấy năm nay mà k được…”Chỉ đi làm về rồi tối rỗi thì xem TV,không thì vẽ vời…chứ nó chả đi chơi đâu gì cả” bà cụ nói
Gặp chú ấy lúc đi làm về, tớ thấy chú ấy cũng khá đẹp trai..không đến nỗi nào, k thể gọi là ế được(t nghĩ thầm). Chú ấy đang vẽ dở 1 bức phong cảnh biển…1 hồi ngắm ngía… “chỗ này mặt trời nhìn chưa giống,chưa thật,còn phải sửa thêm nữa…”t im lặng.Ngày hôm đấy về,t đã nằm và nghĩ mãi…thật tai hại…sao lại cứ phải giống y thật…muốn giống thật, sao k sắm cái máy ảnh…bấm tách 1 cái rồi rửa là Ok…vẽ làm gì? Nhưng rồi sau này…t đã hiểu ra, Việt Nam đang trên đà phát triển,dân trí vẫn còn kém, đời sống nhân dân còn thiếu thốn, làm với ăn còn chưa đủ nói gì đến xem triển lãm Hội họa, lại chợt nhớ đến câu nói của thầy giáo “cháu thấy có ai vác cái bụng đói đi xem triển lãm không?”…bạn thấy sâu xa k?Và t thấy là…người đàn ông 30 mấy tuổi kia là 1 người nghệ nhân điêu luyện…có thể sản xuất ra liên tục những bức tranh đẹp. Thú thực những bức tranh kiểu đó(cổng trường mình cũng nhiều) t không thích xem…nó đẹp nhưng ngắm mãi cũng nhàm, k toát lên được nội dung gì,cảm xúc gì,k nói lên đc cái tâm,k hướng thiện…nói chung là…vô hồn,vô cảm!( Và đó có lẽ cũng là 1 lí do nhỏ mà người đàn ông ấy dù không đến nỗi nào nhưng vẫn chưa có vợ)…Nhưng dù sao thì,chúng ta cũng nên chấp nhận thời cuộc. Hy vọng trong tương lai, người Việt Nam sẽ dần yêu hội hoạ và có cái nhìn khác về Hội hoạ,sẽ đến xem triển lãm nhiều hơn thay vì những câu nói” Mấy ông hoạ sĩ vẽ những cái bức tranh nom chả hiểu gì cả…” rồi lại “người gì mà lại không có mặt mũi gì thế này…chả ra làm sao” Nghe xong chỉ biết cười tủm, không dám cười to…Có một câu nói của 1 người thầy mà t thấy rất hay..
“Hình,nét,mầu,mảng hay tất cả các tín hiệu thị giác trên bề mặt tác phẩm Hội họa sẽ trở nên vô nghĩa nếu sự xuất hiện của nó không là phản chiếu nội tâm sinh động,khát khao sống,khát khao hạnh phúc và hướng thiện!Nó là sự phóng chiếu đồng bộ,liền mạch tập trung khả năng cân bằng của người nghệ sĩ.”
Chung quy là trong số tất cả những người được gọi là họa sĩ ở Việt Nam thì có lẽ chỉ 1/3 số đó là những người nghệ sĩ chân chính,chuyên nghiệp thật sự,còn lại là những nghệ nhân cao tay đang cố với tầm tay đến đỉnh cao của nghệ thuật( t nghĩ vậy)…và cảm thấy tương lai nghệ thuật Việt Nam thật xa vời quần chúng,đặc biệt là hội họa.Bạn thử treo trong nhà 1 bức tranh của Bùi Xuân Phái cùng 1 bức tranh phong cảnh hay phố nào đó xem,haha,t dám cá là 10 người k học về họa vào xem thì sẽ có 9 người ngắm rất lâu bức phong cảnh kia đấy,người còn lại chắc là ngắm cả 2 bức rồi quay mặt đi thăm thú gì đó khác trong nhà bạn vì k thích xem tranh…Có 1 câu nói mà t đọc đc ở đâu đó,đã lâu lắm rồi,( hình như từ ngày mình chưa cầm cọ vẽ)vì khắc sâu câu nói ấy quá mà quên mất cả tác giả “khen một bức tranh tĩnh vật giống như thật ấy! thì tương lai hội họa của thời kì ấy thật tai hại ”…

….Đó là với những người nghệ nhân điêu luyện đeo mác “hoạ sĩ nhân tạo”,còn với sinh viên đang học thì thế nào?Bạn nên nhớ chúng ta học nghệ thuật, luôn thiên hướng đến những cảm xúc thật nhất của con người, các bài học của chúng ta theo t nghĩ thì có đến 80% là tuân theo những xúc cảm (không có cảm xúc sao sáng tạo đc…)chứ không phải tuân theo những quy luật 2A*B=2AB, 1+1=2…Thứ quy luật mà chúng ta phải học theo để thực hiện tốt bài tập là chính do chúng ta tạo ra, tạo ra từ những cái Đẹp ngay xung quanh chúng ta…Ví dụ thì chả đâu xa, như bài cách điệu hoa lá chấm-nét-mảng đó,t đã ngắm rất nhiều loại hoa,kể cả thực tế,kể cả những bức ảnh trên mạng,và chọn ra loài hoa phù hợp,loài hoa mà mình thích…bạn có dám chọn loài hoa mà bạn rất ghét để làm bài không?và vấn đề lớn nhất ở đây chính là Chính chúng ta được quyền lựa chọn quy luật cảm xúc cho bài tập của mình!Chứ không phải tuân theo quy luật của ai khác. Phải…thầy giáo có giúp được chúng ta chọn ra quy luật không?bài học cảm xúc là bài học mà trên đời này không ai dạy được ai cả. Một bài tập hoạ mà chúng ta đã hoàn thành bằng cảm xúc thật của mình sẽ mang lại cho t,cho bạn một niềm vui khó tả,một cảm xúc thật thăng hoa,mặc dù điểm có thể không cao, nhưng điều hay ở đây là không phải ai cũng thấy được cảm xúc ấy trong bài tập ấy…Ngày còn ngồi trên ghế nhà trường thời cấp 3, tôi học không giỏi,có những bài tập,bài thi được điểm cao nhờ copy hoặc mấy người bạn xung quanh chỉ cho, t vui…hờ…vui vì mình đã qua đc,thoát đc cái bài tập/bài thi củ chuối ấy, còn những người bạn làm được bài tập ấy, đảm bảo họ có 1 cảm xúc khác bạn đấy, có thể họ khoe khoang, vênh váo khi làm đc bài Toán khó, 1 số khác họ lại nghĩ “quá bình thường, con Toán nhép này mà không làm được…”…Bạn có thấy cảm giác đó không?
Còn bài tập nghệ thuật thì sao nào?Thú thật môn sáng tác từ đầu năm đến giờ t nản nhất là cái bài kẻ chữ, t không có tính cẩn thận, không đủ kiên trì ngồi đo đo, kẻ kẻ,rồi tẩy tẩy xoá xoá…1 phần vì nản,1 phần vì thời gian không còn đủ nên t chấp nhận xin bài 1 cô bạn lớp B không muốn nộp bài đó nữa,cuối cùng cũng đc 7 điểm…t ức lắm và nghĩ… “Cũng may là điểm không cao” , chắc sẽ có người cười t vì suy nghĩ ấy,phải…nếu là làm hộ 1 bài toán mà mình đc điểm cao thì vui lắm chứ, đã vừa thoát,lại vừa đc điểm cao,còn bài tập nghệ thuật,có người làm hộ, đã thoát lại còn được điểm cao thì đó đối với t là một nỗi xấu hổ ê chề,hay có thể nói là “Chính mình xúc phạm mình,chính mình lăng nhục mình”. Từ ngày hôm đó t đã tập kẻ chữ,tập tính cẩn thận, tập tỉ mỉ và kết quả cũng đã khá hơn trước,dù là vẫn “Akay” cho đến bây giờ, và tự nhủ rằng đây là 1 bài học nhớ đời của t .Điểm không quan trọng, quan trọng là ta đã thể hiện được phong cách, cái Tôi của mình trong bài tập/tác phẩm, và đối với đặc thù của Đồ hoạ thì quan trọng nhất là chúng ta đã nắm được kĩ năng, chứ không phải ta đã có điểm tốt trong học bạ…Nếu ai còn đè nặng quan niệm về Điểm thì hãy gạt ngay suy nghĩ ấy đi, kĩ năng tốt thì điểm của bạn sẽ cao, nhưng không phải là tuyệt đối…Sau này ra ngoài đi làm thì yêu cầu của khách hàng sẽ không giống với yêu cầu của thầy giáo dạy chúng ta đâu, họ sẽ không nhìn vào điểm số để thu nạp bạn đâu, vì thế đừng “phấn đấu” để kiếm điểm cao bằng mọi cách như thế…Nhờ người vẽ hộ,làm bài hộ, chỉ để có điểm cao có khác nào bạn đang tôn vinh người bạn vẽ hộ, làm hộ bạn lên đỉnh cao và vô thức bạn đã làm chìm đi kĩ năng, cố che giấu, lấp liếm cái tài hoa mà bạn đang phấn đấu, (không phải thế thì bạn vào học trường nghệ thuật là để tham quan ah?)như thế thì thật ấu trĩ và nực cười đúng không? Đó là những băn khoăn trăn trở của t vì gần đây, theo quan sát cùng với kinh nghiệm của các đàn anh đàn chị đi trước thì t thấy sinh viên nghệ thuật gần đây toàn đi thuê người làm bài tập hộ, rồi thì các bác đeo “mác hoạ sĩ” thuê các hoạ sĩ chân chính vẽ cho mình để nâng cao tên tuổi, đánh bóng thương hiệu, những người nghệ sĩ chân thực kia vì mưu sinh tồn tại và vì yêu nghề mà lặng thầm ngồi sau giá vẽ và cũng dần biến mình thành…nghệ nhân!
“Nghệ thuật tạo nên cái Đẹp cao quí cho cuộc sống, cho con người, cái Đẹp ấy xuất phát từ con mắt vào trái tim, gắn kết,hoà quyện con người lại với nhau…Những ai đang lao động Nghệ thuật đừng cố gắng tạo ra cái mac, đừng biến mình thành tội đồ của Nghệ thuật.”
(Câu kết này xuất phát từ cảm xúc thật tâm của t,ai có thể phủ nhận được điều này thì thay thế dùm t câu khác cái coi 1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật Icon_surprised )
Mọi người thấy sao…?ai có thắc mắc,bình luận hay góp ý gì cứ đóng góp thoải mái nha, 1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật Icon_smile t thức đến 1h sáng và sáng hôm sau nữa mới hoàn thành bài viết này để nói lên suy nghĩ của t đấy…hehe 1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật Icon_wink

Được sửa bởi whitehorse_prince8 ngày Thu Jul 15, 2010 11:46 am; sửa lần 5.
rika2708

Nam Tổng số bài gửi : 18
Birthday : 27/08/1990

Bài gửiTiêu đề: Re: 1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật   1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật Icon_minitimeThu Jul 15, 2010 11:08 am

Bài của Đ có 2 vấn đề.và t đồng ý với cả 2 vđ đấy.Đa số ng VN mình chỉ coi tranh là vật trang trí & nhìn sao cho thuận mắt
"Bạn thử treo trong nhà 1 bức tranh của Bùi Xuân Phái cùng 1 bức tranh phong cảnh hay phố nào đó xem,haha,t dám cá là 10 người k học về họa vào xem thì sẽ có 9 người ngắm rất lâu bức phong cảnh kia đấy,người còn lại chắc là ngắm cả 2 bức rồi quay mặt đi thăm thú gì đó khác trong nhà bạn vì k thích xem tranh"----> Đoạn này cậu viết chuẩn.trong 9 người kia có t.Thực sự, tuy mang cái mác học " Nghệ thuật " nhưng t cũng chẳng có hiểu biết j mấy về tranh , bức nào đẹp thì t thick,còn về giá trị nghệ thuật của 1 tác phẩm thì chắc t chịu hẳn, chẳng biết những năm tới cảm nhận của t có thay đổi đc ko .
Còn trên lớp, hình họa là môn t ngại nhất " mặc dù là môn chuyên ngành" t ko hiểu tại sao khi vẽ hình họa t ko cảm thấy hứng thú ,có thể do về khả năng của mình hạn chế nên nó làm mình nản - học phần vừa rồi ăn con 6 cũng xứng đáng.môn j chứ riêng hh thì t chẳng dám có ý kiến j thầy cho bao nhiêu điểm thì biết vậy, có j năm nay c giúp t môn hh chỉ t vài đường cơ bản fát.còn vẽ hộ để nộp thì " No".Hôm liên hoan ,nc với thầy link câu này của thầy làm t nhớ mãi" e cứ vẽ thoải mái đi kể cả điểm dưới trung bình ,va kể cả bằng tn trung bình,nhưng mình sẽ có 1 khả năng thực sự là của mình chứ ko phải đi vay mượn ai hết ,thầy giáo chỉ đóng góp 10% còn lại 90%là công sức của mình"

Hic.tâm sự 1 chút với wh_p. bài viết rất hay . Mọi người vào đóng góp ý kiến nhé !(':D')

whitehorse_prince8

whitehorse_prince8

Bài gửiTiêu đề: Re: 1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật   1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật Icon_minitimeThu Jul 15, 2010 12:17 pm

hehe...thanks ông bạn vào bóc tem cho t nha!t nghĩ thế nào viết thế đó thui,cảm xúc dâng trào tuôn 1 mạch luôn ,cái vấn đề thứ 2 ấy là bức xúc các bố nhờ vẽ hộ, làm hộ..hehe,còn vấn đề đầu tiên thì....c yên tâm,không phải tất cả các danh hoạ trên thế giới đều hiểu và xem được tranh của nhau đâu, ví dụ như trường phái trừu tượng hay lập thể...chỉ có chính tác giả mới hiểu đc thôi,còn người xem(kể cả trong đó có hoạ sĩ chuyên nghiệp đi) thì t nghĩ có đến 99,9% là đứng vuốt cằm rồi đoán già đoán non ý nghĩa bức tranh đó thôi, xong rồi thi nhau bốc phét...vì cảm xúc con người khó diễn tả để mà người khác hiểu được lắm, c thấy có nhiều người kì quặc, khó hiểu k?thế nên những bức tranh trừu tượng là các bố cứ phang lằng nhằng,k tuân theo quy luật nào cả...chỉ cần khi cầm cọ họ được thể hiện cảm xúc mình, và chỉ cần mình biết thi chứ k cần ai nhìn ra đâu,thầy bói nhìn vào tranh đấy chắc cũng bó tay,bỏ nghề luôn :D ....còn giá trị nghệ thuật thì c cứ để ý đến màu sắc,nhịp điệu màu sắc cùng với sự phân bố, sắp xếp hình mảng trong tranh.... thì sẽ thấy được giá trị tuyệt vời của nó thôi, điều này t học được từ cô Chỉnh đấy,hehe...còn giá trị nội dung thì ok rồi chứ?

Về phần hình hoạ thì....hehe,thú thực là t k biết vẽ tượng, mấy bài vẽ tượng đập phá lằng nhằng rồi nhìn lại thấy giống... tượng gỗ! Bao h học vẽ người thì OK,chắc là t bảo cho đc chút...Hình hoạ thì t chỉ thể hiện chất cảm tốt thôi( thầy nào cũng bảo thế) chứ hình thì kém...bài phần vẽ chân dung thăng hoa thế quái nào được 9 mới kinh, điểm 9 đấy sang bên yết Kiêu chấm may ra đc con 8...(thầy Lân bẩu thế mừ...đau...) thầy Linh nói chuẩn đấy...vẽ thì cứ vẽ thôi,dần dần còn lên tay đc, còn các bố nhờ vẽ hộ quen rồi thì yên tâm là k theo kịp đâu...yên tâm đi,còn 4 năm cơ mà...thừa sức ae mình giúp nhau Wink
hienluu

hienluu

Bài gửiTiêu đề: Re: 1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật   1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật Icon_minitimeFri Aug 13, 2010 4:57 am

Tên Đ Đ nào đó viết bài này như điếc không sợ súng, chuyện xưa như trái đất rồi mà. Đó là một căn bệnh nan y có phương cưu chữa...........
Có người giật mình không lớn đâu Đ Đ ạ
hienluu

hienluu

Bài gửiTiêu đề: Re: 1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật   1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật Icon_minitimeFri Aug 13, 2010 5:08 am

hienluu đã viết:
Nếu ai còn đè nặng quan niệm về Điểm thì hãy gạt ngay suy nghĩ ấy đi, kĩ năng tốt thì điểm của bạn sẽ cao, nhưng không phải là tuyệt đối…Sau này ra ngoài đi làm thì yêu cầu của khách hàng sẽ không giống với yêu cầu của thầy giáo dạy chúng ta đâu, họ sẽ không nhìn vào điểm số để thu nạp bạn đâu, vì thế đừng “phấn đấu” để kiếm điểm cao bằng mọi cách như thế…Nhờ người vẽ hộ,làm bài hộ, chỉ để có điểm cao có khác nào bạn đang tôn vinh người bạn vẽ hộ, làm hộ bạn lên đỉnh cao và vô thức bạn đã làm chìm đi kĩ năng, cố che giấu, lấp liếm cái tài hoa mà bạn đang phấn đấu, (không phải thế thì bạn vào học trường nghệ thuật là để tham quan ah?)như thế thì thật ấu trĩ và nực cười đúng không?

Tên Đ Đ nào đó viết bài này như điếc không sợ súng, chuyện xưa như trái đất rồi mà. Đó là một căn bệnh nan y có phương cưu chữa...........
Có người giật mình không lớn đâu Đ Đ ạ
whitehorse_prince8

whitehorse_prince8

Bài gửiTiêu đề: Re: 1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật   1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật Icon_minitimeFri Aug 13, 2010 12:12 pm

:) Thank chị đã đọc bài e viết và cho ý kiến,(khổ cái là có ảnh cả tác giả mà sao k bít ai vậy?hi), đúng là xưa như trái đất rồi...nhưng e thấy ức chế quá vì quanh quẩn đó trong môi trường này vẫn có hiện tượng như vậy, bài viết trên vừa là cảm nhận , là ý kiến và cũng là 1 phần tâm trạng bức xúc của e thui,hi,về cái vấn đề điểm chác đó thì như ở lớp mình chẳng hạn, nhiều bạn vẫn chưa hài lòng với cách chấm điểm của các thầy mà e thấy thì mọi ng có vẻ đè nặng về điểm số mà quên cái quan trọng nhất vẫn là kĩ năng để sau này đi làm...

có điều là e k hiểu là sao chị lại bẩu e là "điếc k sợ súng"... Question :o
rika2708

Nam Tổng số bài gửi : 18
Birthday : 27/08/1990

Bài gửiTiêu đề: Re: 1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật   1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật Icon_minitimeFri Aug 13, 2010 3:26 pm

"Tên Đ Đ nào đó viết bài này như điếc không sợ súng..." sao lại gọi c là Đ Đ nhỉ ??? Rolling Eyes
hienluu

hienluu

Bài gửiTiêu đề: Re: 1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật   1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật Icon_minitimeFri Aug 13, 2010 3:51 pm

Trời ơi , sao các chú không hiểu đươc vấn đề đó nhỉ ? việc đó chỉ cần nhanh trí đọc qua một cái là hiểu ra ngay mà. Văn ngắn cô đong ,xúc tích nhiều ý nghĩa. Bài viết có cảm nhận sâu sắc chứng tỏ Tác giả đã lớn lên rất nhiều, chúc Tác giả luôn mạnh khỏe và học tập tốt.
thientuxy1991

thientuxy1991

Nam Tổng số bài gửi : 360
Birthday : 07/08/1991

Bài gửiTiêu đề: Re: 1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật   1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật Icon_minitimeTue Jan 03, 2012 11:03 pm

Hix, bây h em mới lục lại 4rum và thấy bài viết của anh.
đúng là 1 bài viết rất hay, có chiều sâu. Tậm trạng thực. lập luận chặt chẽ. lời lẽ sáng sủa rành rọt.
Suy nghĩ của em đa phần cũng giống của anh nhưng em ko thể diễn tả bằng lời đc như anh.
Nhưng đúng là phải suy nghĩ thấu đáo về vấn đề này.
Bây h "tiến sĩ giấy" khá nhiều. Nếu ko muốn như vậy thì phải phấn đấu bằng thực lực của mình ngay từ đầu.
Em nói thì hay nhưng mà làm thì đúng là chưa bằng 1/10 của nói.
ĐÚng là phải biết tự xấu hổ như anh, đó là kim chỉ nam để vươn lên.
Cám ơn anh có 1 bài viết khiến ng đọc suy nghĩ rất nhiều.
https://www.facebook.com/?ref=home#!/hoangminhcuong
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: 1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật   1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật Icon_minitime

1 chút băn khoăn về học và lao động nghệ thuật

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang 
Trang 1 trong tổng số 1 trang

Similar topics

-
» Nghệ thuật vẽ bằng cát xúc động ghê. :(
» Thông báo về việc vận động sáng tác mẫu biểu trưng Trường ĐHSP Nghệ thuật TW
» nghệ thuật chữ măng sec báo !
» Bài Giảng học phần Nghệ Thuật chữ
» Một số bài tham khảo môn Nghệ Thuật CHữ